Pagkilala sa mga di-speech na tunog. talumpati. Speech at non-speech sound Aralin sa speech therapist sa speech at non-speech sounds

Paksa. Mga tunog ng pagsasalita at hindi pagsasalita.

Mga layunin:

    Bumuo ng pandinig, pansin sa pandinig, memorya.

    Matutong kilalanin at tukuyin ang mga tunog na hindi nagsasalita.

    Pagbuo ng pag-unawa sa 3-bahaging mga tagubilin.

    Pagwawasto ng pansin sa pandinig at mahusay na mga kasanayan sa motor.

Kagamitan: isang set ng mga kalansing, mga bagay na gumagawa ng mga tunog, isang screen, "Magic thread", mga salamin, isang laro na "hulaan ang bagay sa pamamagitan ng tunog"

Pag-unlad ng aralin.

I Org. sandali. Pag-uulit ng talumpati sa nakaraang aralin.

II Pag-update ng kaalaman. Anong mga pagsasanay ang natatandaan niya, ano ang mga pangalan ng mga organ ng pagsasalita? Inuulit ang ehersisyo upang magpakita ng larawan: "ngiti", "tubo", "window", "spatula", "pancake-needle", "panoorin", "ahas", "swing".

III Pagpapatuloy ng fairy tale na "Tungkol sa Maligayang Dila."

Mga pako, martilyo at plays -

Mga bagay na kailangan ng karpintero.

Kumatok ang martilyo: “Kumatok, kumatok!”

Siya ang matalik na kaibigan ng dila. (Magsanay ng "martilyo")

Narito ang isang lata ng pintura sa tabi nito.

Kailangang ma-update ang bakod.

Nagsimulang sumayaw ang tassel,

Ang aming bakod ay hindi nakikilala. (Magsanay ng "pintor")

Tinapos ng ating dila ang gawain,

Makakapagpahinga na siya ng matiwasay.

Ipapasyal ko ang aking kabayo

Tutugtog ako ng harmonica para sa kanya. (Mag-ehersisyo ng "mga kabayo", "akordyon")

Naglalaro ako ng football

At gagawa ako ng goal.

Isang napakahirap na gawain

Itaboy ang bola sa goal. (Mag-ehersisyo ng "football")

Nawala ang araw sa likod ng bundok.

Umuwi ang dila.

Ni-lock niya ang pinto,

Humiga siya sa kama at tumahimik. (Magsanay sa "slide", "kuna")

IV Pag-uusap tungkol sa mga tunog na nakapaligid sa atin. Makinig at sabihin ang kanilang naririnig sa labas ng pinto, sa labas ng bintana sa kalye, sa silid-aralan.

    pagpapakita ng mga bagay na gumagawa ng mga tunog. Hulaan ang tunog na ginawa sa likod ng screen. Kumpletuhin ang mga sagot: "Naririnig ko ang pag-clink ng baso, pagkaluskos ng papel, pag-clink ng barya, atbp."

    Nagtatrabaho sa mga kalansing. Hulaan kung aling cereal ang dumadagundong. Pagpapakita, pakikinig, pag-alala. Hulaan ng mga bata kung aling garapon ang naglalaman ng cereal.

V Game "sundin ang utos".

Kumuha ng libro, buksan ito at lagyan ng lapis sa ibabaw.

Kunin ang panulat, pumunta sa bintana, ilagay ang panulat sa windowsill.

Kumuha ng lapis, tumayo, ipakita sa kanila ang bintana at itago ito sa iyong bulsa, atbp.

VI Game "Sino ang tumawag?" (tunog ng mga laruan)

VII Laro "Hulaan ang bagay sa pamamagitan ng tunog"

VIII Pag-uusap tungkol sa nakita. Ano ang narinig mo, ano ang mga tunog?

VIII Buod. Ang mga ito ay ang lahat ng mga non-speech sound na ginawa ng iba't ibang mga bagay. Kung maraming tunog ang nagsasama, ang resulta ay ang ingay ay madalas na nakakasagabal sa mahusay na pandinig at pag-concentrate.

Natalia Chernyshova
Buod ng isang aralin sa literacy "Mga tunog ng pagsasalita at hindi pagsasalita" (pangkat sa paghahanda)

ARALIN Blg. 9.

Paksa. Mga tunog ng pagsasalita at hindi pagsasalita.

Target: magbigay ng ideya tungkol sa mga tunog pagsasalita bilang materyal sa pagbuo ng mga salita, ihambing sa hindi lingguwistika mga tunog;

turuang marinig ang tunog ng isang salita, magtatag ng pagkakasunod-sunod tunog sa isang salita; itaguyod ang pagbuo ng phonemic na pandinig.

Kagamitan: larawan ng bagay, laruan, card - diagram.

Pag-unlad ng aralin:

Tagapagturo: Ngayon, lahat ng atensyon ay nasa akin. Hawakan ang bawat isa. Ngumiti sa isa't isa.

1 PAGGANYAK PAGSASANAY NG MGA BATA

1. PAG-UUSAP. (Mga Laruan - Mishutka at Pinocchio - aktibong bahagi sa pag-uusap)

Nagkaroon kami ni Mishutka ng problema. Ang lahat ay binubuo ng isang bagay. Aklat na gawa sa papel. Bahay na gawa sa ladrilyo. Salad ng gulay. Alam din natin kung ano ang binubuo ng pananalita. Talaga, guys? Ng alin? (Mula sa mga panukala.)

Alam mo ba kung ano ang binubuo ng panukala? (Mula sa mga salita.)

Ngunit ano ang mga salita na ginawa?

2. KOMUNIKASYON NG MGA PAKSA AT LAYUNIN MGA KLASE

Tungkol dito sa klase tayo matututo, ano ang materyal sa pagbuo ng mga salita.

3. PANGUNAHING PERSEPSYON AT AWARENESS NG BAGONG MATERYAL

Ano sa palagay mo, Pinocchio, ano ang mga salita na gawa sa? (mula sa mga titik)

Ano sa palagay mo, Mishutka, ano ang mga salita na gawa sa? (hindi ko alam)

Ano sa palagay ninyo, mga anak, ano ang binubuo ng mga salita?

Binubuo ng mga titik ang mga salita na nakikita natin sa mga aklat, pahayagan, at sa mga karatula. Ngunit ano ang mga salita na ating binibigkas at naririnig? At ito ang malapit na nating malaman. Maglaro tayo ng laro ng katahimikan.

Isang laro "Katahimikan".

Ang naririnig lang natin mga tunog. Lahat sila ay magkakaiba, at nakikilala natin sila sa isa't isa.

(Ipinikit ng mga bata ang kanilang mga mata, sa katahimikan ay hindi mahahalata ng guro ang paglangitngit ng upuan, pagtunog ng kampanilya, pagtatak sa paa, atbp. alam ng mga bata kung anong bagay ang ginawa tunog)

Ano ang iyong narinig?

Alin mga tunog naririnig mo ba sa kalye, sa kagubatan?

Pag-uusap tungkol sa iba't ibang mga tunog na naririnig natin sa mundo sa paligid natin (ang pag-ungol ng baka, pagtilaok ng tandang, katok ng katok, katok ng uwak, atbp.)

Maraming tao sa paligid namin mga tunog: kaluskos ng mga dahon, paglangitngit ng pinto, pagkislot ng orasan, pagtunog ng telepono, kaluskos ng mga dahon sa ilalim ng paa, atbp. d. ito mga tunog na hindi nagsasalita. Hindi ka makakabuo ng salita sa tulong nila.

(Ipinikit ng mga bata ang kanilang mga mata sa pangalawang pagkakataon, sa katahimikan na sabi ng guro mga tunog: [b], [o], [y], [c] natutunan ng mga bata na ang mga ito mga tunog sabi ng guro)

Ngayon nagsasalita ako at naririnig mo rin mga tunog. Ito mga tunog ng pagsasalita ng tao. Tanging mga tunog ang pananalita ng tao ay may mahiwagang sa pamamagitan ng puwersa: kung lumitaw ang mga ito sa isang tiyak na pagkakasunud-sunod, makakakuha ka ng isang salita.

Ano ang sasabihin ko:, [M], [O] (mga tunog)

Ngayon ay itatayo ko ang mga ito mga tunog sa isang tiyak ok: , [O], [M].

Anong nangyari?

Ano ang kahulugan ng salitang ito?

Conventionally, kami ay magsasaad parisukat na tunog.

Ilan tunog sa salitang hito? (Iniabot ng guro ang bawat isa tunog: s-s-s-s o-o-o-o mmm-mm.)

Kaya, gaano karaming mga parisukat ang magkakaroon sa diagram? (tatlo)

Nakakuha kami sound model ng salitang som.

Pag-unlad ng articulatory sensations upang pagsamahin ang mga ideya tungkol sa organ ng pagsasalita. (nagtatrabaho gamit ang salamin)

(Isinaayos ng guro ang pagmamasid sa naturang pangunahing organ ng pagsasalita: dila (tip, gitna at likod na bahagi, ngipin (itaas at ibaba, matigas na palad. Bawat bata ay tumitingin sa salamin).

Ano ang tumutulong sa iyong bigkasin mga tunog ng pagsasalita?

tunog [b], [P]. Binibigkas namin ang mga ito nang mahigpit na naka-compress na mga labi.

Tumingin sa salamin. Sabihin tunog [d], [t], [l], [n]. Binibigkas namin ang mga ito sa pamamagitan ng pagpindot sa dulo ng dila sa itaas na ngipin.

Tumingin sa salamin. Sabihin tunog [r]. Nang sabihin ito nanginginig ang tunog ng dila.

Tumingin sa salamin. Sabihin tunog [x], [g], [k]. Ang mga ito mga tunog ay nabuo nang malalim sa bibig, gamit ang likod ng dila.

Minuto ng pisikal na edukasyon "Vanka-Vstanka".

Tayo'y humahakbang ng ating mga paa,

Pumalakpak kami - pumalakpak!

Tayo ay mga mata ng sandali, sandali,

I shoulders chick-chick!

Isa - dito, dalawa - doon,

Lumingon ka.

Isa - umupo, dalawa - tumayo,

Nagtaas ng kamay ang lahat sa taas.

Umupo sila at tumayo, umupo sila at tumayo,

Vanka - para silang naging paninindigan.

Subukan nating matukoy ang dami tunog sa susunod na salita.

Sino ang ipinapakita sa larawan? (pusa)

Para malaman ang dami tunog sa isang salita. Ito ay dapat na binibigkas, at ito ay kinakailangan upang ilabas ang bawat isa tunog.

(Ilan parang imposibleng mabunot. Ipinapakita ng guro kung paano bigyang-diin "haba" ganyan mga tunog: k-k-k-k o-o-o-o t-t-t-t.)

Tama, nakuha namin ito sound model ng salitang pusa.

Magtrabaho sa compilation mga pattern ng tunog ng mga salita: bola, putakti, busog.

4. PAGSASAMA AT PAG-UNAWA NG KAALAMAN NG MGA BATA

Isang laro "Hulihin tunog» .

Lahat ay may larawan sa kanilang mesa. Hinihiling ng guro sa mga bata na magpakita ng mga larawan kung saan ang mga pamagat ay naglalaman ng una tunog [m].

Ano ang ginawa mo para matukoy ang una tunog? (binibigkas nila ang salita, hinila ang una tunog.)

Minuto ng pisikal na edukasyon (pagpipilian ng mga bata)

Paggawa gamit ang mga larawan.

(TALAHANAYAN)

Ano ang ipinapakita sa larawang ito? (ULUAN)

Sa ilalim nila mga modelo ng tunog. Ilan tunog sa bawat modelo?

Paano magkatulad ang mga salitang ito? Ano ang pagkakaiba?

Ang mga salita ay magkatulad. Ang pagkakaiba lang ay tunog, ngunit kumakatawan sa iba't ibang mga bagay.

5. GENERALISASYON AT SYSTEMATIZATION NG KAALAMAN

1. Pag-uusap.

Ano ang mga salita na ginawa?

Ano ang masasabi mo tungkol sa mga tunog? (Naririnig at binibigkas natin sila)

Paano kami nagkasundo na magtalaga tunog?

Isang laro "Huwag kang magkamali".

tawag ko tunog, at ikaw ang mga salitang nagsisimula dito.

Ano ang dapat mong gawin upang maiwasan ang mga pagkakamali? (sabihin ang salita)

6. Buod mga klase

Ano ang bagong natutunan mo sa klase?

, Pagwawasto ng pedagogy

Ano ang mga tunog?

Mga tunog - yan lang ang naririnig natin sa paligid natin.
Napakarami sa kanila at lahat sila ay magkakaiba.
Kahit sobrang tahimik, andun pa rin sila sa paligid natin, kailangan lang nating makinig ng mabuti. Makikilala natin ang mga pamilyar na tunog sa pamamagitan ng pagpikit ng ating mga mata, o maaari nating maalala at isipin ang mga ito nang hindi man lang naririnig. Ito ay dahil sa katotohanan na mayroon tayong auditory memory.

May mga tunog talumpati, hindi pagsasalita At musikal.

Mga tunog ng pagsasalita - ito ang mga tunog ng pagsasalita ng tao, kung ano ang pinag-uusapan natin.
(sabihin ang iyong pangalan, pagkatapos ay kantahin ito sa isang nota, triad pababa mula G hanggang E halimbawa: Misha, Mi-shen-ka)

Hindi pagsasalita o ingay - ito ang tunog ng ulan sa labas ng bintana, pagpalakpak ng mga kamay, pag-ubo, huni ng bumblebee, langitngit ng lamok, kaluskos ng mga dahon at iba pang tunog ng kalikasan, paggawa ng tao ng mga tunog na hindi nagsasalita (mga uwak ng kuku, umiihip ang hangin, kumakaluskos ang mga dahon, pumalakpak ng ating mga kamay, umugong na parang bubuyog, atbp.)

Larong "Kilalanin sa pamamagitan ng Boses"

Vanya, nasa kagubatan ka ngayon.
Tinatawag ka namin: "ay"!
Halika, ipikit mo ang iyong mga mata, huwag kang mahiya

Ang mga ingay na tunog ay ginagamit sa musika upang lumikha ng mga sound effect.
Upang mailarawan kung paano umaagos ang isang sapa o dumadagundong ang kulog, ginagamit ang mga instrumento sa ingay:
Mga kalansing, drum, plato, kutsara.
Ang kaluskos ng mga puno ay maaaring ilarawan ng mga maracas (magbigay ng halimbawa sa pamamagitan ng pagtugtog ng mga instrumentong ito sa ingay sa musika)

Mga tunog ng musika

Ang mga tunog ng musika ay naiiba sa mga tunog ng ingay dahil maaari itong i-play o kantahin.
May melody sila.
Ang mga tunog ng musika ay naiiba sa timbre - ang kulay ng tunog.
Dami
Tagal
taas
Ang boses ng tao ay isa ring instrumentong pangmusika
Sa pamamagitan ng taas ang mga tunog ay:
Mataas at mababa
Sa pamamagitan ng dami :
Malakas at Tahimik
Sa pamamagitan ng tagal:
Mahaba at maikli
Sa pamamagitan ng timbre:
Matalim at malambot, malambing at paos at iba pa (magpatugtog ng mga halimbawa sa button na akordyon).
Hindi tulad ng mga musikal na tunog, hindi matukoy ang ingay
ang taas nila.

Kung walang melody, hindi maiisip ang musika.
Ang mga instrumentong pangmusika ay may kakayahang maghatid ng maraming iba't ibang kulay sa musika.

Ang boses ng tao ay isang mahiwagang instrumento

Marunong siyang kumanta ng mataas at mababang tunog. Ang mga bata ay may manipis at mataas na boses. Ang mga nota ng lalaki ay umuusbong at mababa, habang ang mga babae ay banayad at malambing. (mga halimbawa ay nakikinig sa mataas na boses ng babae - soprano, mababang boses ng lalaki - bass)

Ang pagbabago ng mga panahon ay ang ritmo ng planeta

Sa anumang musika, bukod sa himig, ang ritmo ay mahalaga. Lahat ng bagay sa mundo ay may ritmo.
Ang puso natin ay ritmo ng puso, mayroong ritmo ng utak, mayroong ritmo ng circadian - umaga, hapon, gabi at gabi.
Ritmo isinalin mula sa Greek ay nangangahulugang "pagsukat" - ito ay isang pare-parehong paghalili, pag-uulit ng maikli at mahabang tunog.
Maglaro ng mga halimbawa ng iba't ibang ritmo (lullaby, march, waltz)
Ang makinis na ritmo ay nagbibigay sa musika ng isang liriko na kalidad.
Pasulput-sulpot na ritmo - lumilikha ng isang pakiramdam ng pagkabalisa, kaguluhan

Metronome - ang pinagmulan ng ritmo sa musika

Ang musikang walang ritmo ay itinuturing bilang isang hanay ng mga tunog at hindi isang himig.
Metronome - ito ay isang device kung saan maaari kang magtakda ng isang ritmo, at ito ay i-tap ito tulad ng isang "malakas na orasan."
Tinutulungan nito ang musikero na mapanatili ang isang tiyak na ritmo sa loob ng mahabang panahon.
Kung ang musikero ay hindi nakapasok sa ritmo, kung gayon ang nakikinig ay nakakaranas ng isang pakiramdam ng kakulangan sa ginhawa. (Nakikinig sa metronome)

Mga paraan ng pagpapahayag ng musikal sa musika

Bilang karagdagan sa melody at ritmo sa musika, ito ay mahalaga timbre, Sige, dynamics, bilis At laki.
Timbre - Ito ang kulay ng tunog.
Ang bawat boses ng tao ay may kanya-kanyang timbre. Salamat sa timbre, maaari nating makilala ang boses ng isang tao o isang instrumentong pangmusika nang hindi ito nakikita, ngunit sa pamamagitan lamang ng pakikinig nito.
Dynamics – ito ang kapangyarihan ng tunog ng musika.
Ang isang piraso ng musika ay maaaring itanghal nang malakas na "Forte", o tahimik na "piano"

Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog at pumili ng isang driver.

Vanya, nasa kagubatan ka ngayon,
Tinatawag ka namin: Ay,
Halika, ipikit mo ang iyong mga mata, huwag kang mahiya,
Alamin kung sino ang tumawag sa iyo sa lalong madaling panahon!

Itinuro ng guro ang isa sa mga bata, sabi niya "Vanya!", Ang isa na nasa bilog ay dapat buksan ang kanyang mga mata upang makilala ang timbre ng boses ng bata, na tinatawag siya sa pangalan.

Mode: mayor, menor de edad

Tempo: mabilis, mabagal

Mayroong dalawang magkasalungat na mode sa musika - major at minor.
Ang pangunahing musika ay itinuturing ng mga tagapakinig bilang magaan, malinaw, at masaya.
Minor – parang malungkot at nananaginip. Kumanta ng major triad sa Sun, magpakita ng larawan ng araw,
Kumanta ng ulap - magpakita ng larawan ng ulan o ulap.
Kantahin ang kantang "Chizhik-fawn" (ipamahagi ang mga card ayon sa bilang ng mga bata na may iginuhit na ulap, ibig sabihin ay menor de edad, at isang card na may araw, na kumukuha ng major)

Chizhik-fawn, nasaan ka na?
Nakatira ako sa isang hawla sa buong taglamig
Saan mo ibinabad ang iyong tuka?
Uminom ako ng tubig sa hawla.
Bakit ka nawalan ng timbang, bata?
Nagkasakit ako buong taglamig
Bakit masama ang cell?
Kung tutuusin, napakapait ng pagkaalipin.
Chizhik, gusto mo bang pumunta dito?
Ay oo oo oo oo!
Halika, maliit na siskin, lumipad ka!
Ay-yay-yay-yay-yay-yay-yay!

Ang tempo ay ang bilis ng pagtanghal ng isang piraso ng musika. Ang bilis ay maaaring mabagal, katamtaman at mabilis.
Ang mga salitang Italyano ay ginagamit upang ipahiwatig ang tempo, na naiintindihan ng lahat ng mga musikero sa mundo.
Mabilis na tempo – allegro, presto; katamtamang tempo - andante; mabagal na adagio.

I-play ang larong "Carousel"(pagsasama-sama ng konsepto ng tempo)

Bahagya, bahagya, bahagya, bahagya,
nagsimulang umikot ang mga carousel
at pagkatapos, pagkatapos, pagkatapos.
Lahat ay tumakbo, tumakbo, tumakbo
Hush hush, huwag magmadali
Itigil ang carousel.
Isa, dalawa, isa dalawa.
Kaya tapos na ang laro.

Nilalaman ng programa:

palakasin ang kakayahang makilala sa pagitan ng mga tunog ng pagsasalita at hindi pagsasalita;

ulitin ang pagbigkas at pagbigkas ng mga tunog [a], [o], [u], pagsama-samahin ang kakayahang ihiwalay ang mga tunog sa mga salita;

matutong makabuo ng mga salita gamit ang mga tunog na ito;

ikabit ang mga titik A, O, U;

bumuo ng pandinig at visual na memorya, pang-unawa, pag-iisip, pagsasalita, pinong mga kasanayan sa motor;

paunlarin ang kakayahang makinig at marinig ang guro, gawin ang mga gawain nang tama.

Mga pamamaraan at pamamaraan: berbal (mga tanong, paliwanag), visual (multimedia, nagpapakita ng artikulasyon), laro (D/i “Kahanga-hangang bag”, “Kilalanin ang tunog », « Hanapin ang tunog sa simula ng salita", "Pangalanan ang karagdagang salita", "Hanapin ang lugar ng tunog sa salita" ) , praktikal (mga ehersisyo).

Kagamitan:

materyal sa pagpapakita: mga palatandaan-mga simbolo ng mga tunog, mga manika, mga larawan ng bagay; mga handout: mga card ng sound series, bones, sticks, strings; TSO: multimedia, laptop.

I-download:


Preview:

PAGSASANAY SA LITERACY:

Paksa: “Mga tunog ng pagsasalita at hindi pagsasalita. Tunog [a], [o], [u]. Mga titik A, O, U."Nilalaman ng programa:

palakasin ang kakayahang makilala sa pagitan ng mga tunog ng pagsasalita at hindi pagsasalita;

ulitin ang pagbigkas at artikulasyon ng mga tunog [a], [o], [u], pagsama-samahin ang kakayahang ihiwalay ang mga tunog sa mga salita;

matutong makabuo ng mga salita gamit ang mga tunog na ito;

ikabit ang mga titik A, O, U;

bumuo ng pandinig at visual na memorya, pang-unawa, pag-iisip, pagsasalita, pinong mga kasanayan sa motor;

paunlarin ang kakayahang makinig at marinig ang guro, gawin ang mga gawain nang tama. Mga pamamaraan at pamamaraan: berbal (mga tanong, paliwanag), visual (multimedia, nagpapakita ng artikulasyon), laro (D/i “Kahanga-hangang bag”, “Kilalanin ang tunog», « Hanapin ang tunog sa simula ng salita""Pangalanan ang karagdagang salita""Hanapin ang lugar ng tunog sa salita") , praktikal (mga ehersisyo). Kagamitan:

materyal sa pagpapakita: mga palatandaan-mga simbolo ng mga tunog, mga manika, mga larawan ng bagay; mga handout: mga card ng sound series, bones, sticks, strings; TSO: multimedia, laptop.

Pag-unlad ng aralin:

slide 1. MGA TUNOG NG PANANALITA AT HINDI PAGSASALITA. MGA TUNOG [a], [o], [u]. MGA LETRA A, O, U.

Makinig... Gaano karaming iba't ibang tunog ang nalilikha ng mga bagay na may buhay at walang buhay sa ating paligid! (Nakikinig ang mga bata sa pagre-record ng mga tunog nang nakapikit ang kanilang mga mata). - Ano ang iyong narinig? - Anong mga tunog ito: pagsasalita o hindi pagsasalita? - Anong iba pang mga tunog na hindi nagsasalita ang maaari mong pangalanan? (Ang mga maya ay huni sa labas ng bintana, ang makina ng kotse ay umuugong sa isang lugar sa malapit, ang tubig ay maingay sa gripo ng kusina, isang pusa ang umuungol sa sofa) - Magaling. Kaya ano ang mga non-speech sounds? (ito ay mga tunog ng kalikasan)

tama, ang mga di-speech na tunog ay mga tunog ng kalikasan, mga tunog ng nakapaligid na mundo.

- Ano ang mga tunog ng pagsasalita?

tama, Kapag nagsasalita ang isang tao, gumagawa din siya ng iba't ibang tunog. Ang mga tunog na ito ay tinatawag na speech sounds o speech sounds.

slide 2. Tumingin sa slide. Tandaan natin ang tuntunin tungkol sa mga tunog: Binibigkas at naririnig natin ang mga tunog.

slide 3. Larong "Kilalanin ang tunog"(sa pamamagitan ng artikulasyon).Tingnan mo ang mga katulong namin. Hulaan kung anong mga tunog ang pag-uusapan natin ngayon? (sa pamamagitan ng mga symbol card). - Anong mga tunog ito, patinig o katinig?

Bakit ang mga tunog na ito ay tinatawag na patinig? (Maaaring kantahin, iguhit, isigaw ang mga ito. Kapag binibigkas natin ang mga tunog na ito, malayang lumalabas ang hangin sa bibig. Ni labi, o ngipin, o dila, ay hindi nakikialam dito.) - Paano natin itinalaga ang mga tunog ng patinig? (pulang parisukat)

Kaya, kapag binibigkas mga tunog ng patinig malayang dumadaan ang hangin sa bibig, walang nakakasagabal sa atin, maging labi, ngipin, o dila. Mga tunog ng patinig Maaari mong sabihin ito sa isang nakabunot na paraan, kantahin ito.

Larong "Kilalanin ang tunog" (gamit ang mga symbol card).– Mayroon kang mga card na may mga linya ng tunog sa iyong mga talahanayan, basahin ang mga ito.

Phys. saglit lang. "Sino ang mas matulungin"(Bigkas ko nang tahimik ang tunog, at binibigkas mo ito nang malakas. A - pumalakpak, O - sinturon sa iyong mga kamay, U - umupo)

Game "Hanapin ang tunog sa simula ng salita" slide 4.Ano ang nakikita mo dito? Paano ito tawagin sa isang salita?Pangalan lamang ang mga prutas na ang mga pangalan ay nagsisimula sa tunog [a].

slide 5. slide 6. Ano ang ipinapakita sa slide na ito?Pangalan: 1. Ang oras ng taon na nagsisimula sa tunog [o]. 2. Ang oras ng taon na nagtatapos sa tunog [o]. slide 7.

slide 8. Ano ang nakikita mo dito?Maghanap ng mga hayop na ang mga pangalan ay nagsisimula sa tunog [y]. slide 9.

Game "Pangalanan ang karagdagang salita" slide 10-15.Tingnan mong mabuti. Ano sa tingin mo ang hindi kailangan dito? Bakit?

Game "Hanapin ang lugar ng tunog sa salita" slide 16.Tandaan natin kung nasaan ang tunog sa isang salita? (sa simula, gitna, dulo ng salita)Tukuyin ang lokasyon ng tunog [a] sa mga sumusunod na salita: poppy, stork, pusa, ointment, T-shirt, March, arch. Tukuyin ang lokasyon ng tunog [o] sa mga sumusunod na salita: skating rink, wasps, juice, windows, moth, mole, coat. Tukuyin ang lokasyon ng tunog [y] sa mga sumusunod na salita: pato, ulap, tubo, ay, harina, suso, bunton, bakal, dala.
slide 17. Bumuo ng mga pangalan para sa mga lalaki batay sa mga tunog [a], [o], [u].

Ngayon, lagyan natin ng mga letra ang mga tunog.

slide 19-20. Tunog at titik A.

I. Yugto ng paghahanda

Layunin: pagbuo ng isang batayan para sa pagbuo ng kamalayan ng phonemic.

Ang pagtatrabaho sa pang-unawa ng mga tunog na hindi nagsasalita ay nagsisimula sa pagtatrabaho sa mga larawan, mga laruan at kanilang mga aksyon:

Laro "Sabihin sa akin kung ano ang iyong naririnig?"

Layunin: pag-unlad ng pandama ng pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita.

Kagamitan: baso (may tubig at walang laman), garapon ng cereal, foil, kahoy at metal na kutsara, screen.

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay nagpapakita at nagpapangalan ng mga bagay, nagpapakita ng kanilang tunog. Ang speech therapist sa likod ng screen ay nagsasagawa ng iba't ibang mga aksyon na may mga bagay (pagbuhos ng tubig, pagbuhos ng cereal...). Dapat matukoy ng bata kung ano ang kanyang naririnig (ang kaluskos ng papel, tunog ng pagbuhos ng tubig, atbp.)

Sa larong ito maaari kang magsimula ng isang aralin sa paksang "Pagbuo ng mga ideya tungkol sa mga tunog." Maaaring hilingin ng speech therapist sa mga bata na tukuyin kung ano ang kanilang naririnig. Umupo ang makasagot ng tama. Sa ganitong paraan, makikibahagi ang bawat bata sa laro.

Laro "Sa mundo ng mga tunog"

Paglalarawan ng laro: inaanyayahan ng speech therapist ang mga bata na ipikit ang kanilang mga mata at makinig sa kung ano ang nangyayari sa kindergarten.

Laro "Sabihin mo sa akin kung ano ang tunog?"

Layunin: pagbuo ng pansin sa pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita.

Kagamitan: mga laruan at bagay na maaaring makabuo ng mga katangiang tunog (kampana, tamburin, tambol, tubo, kalansing, kalansing, atbp.)

Paglalarawan ng laro: ipinakilala ng speech therapist ang bata sa mga instrumentong pangmusika, tinutugtog ang mga ito, at inaanyayahan ang bata na maglaro. Pagkatapos ay inanyayahan niya ang bata na ipikit ang kanyang mga mata at alamin kung anong instrumentong pangmusika ang kanyang tinutugtog.

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa pangunahing bahagi ng isang indibidwal na aralin sa paksang "Pag-unlad ng auditory perception."

Larong "Maghanap ng Pares"

Layunin: pagbuo ng pansin sa pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita.

Kagamitan: tatlong pares ng magkaparehong photographic film box na may iba't ibang fillings (isang kutsarita bawat isa ng semolina, bakwit, mga gisantes).

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay naglalagay ng tatlong kahon na may iba't ibang fillings sa harap ng kanyang sarili at sa harap ng bata. Ang speech therapist at ang bata ay humahalili sa pag-rattle ng kanilang mga kahon, paglalagay ng mga kahon sa mga pares na pare-parehong dumadagundong. Pagkatapos ay hinahalo ng speech therapist ang mga kahon at hinihiling sa bata na maghanap ng mga kahon na kumakalam sa parehong paraan.

Ang larong ito ay maaari ding ialok sa isang indibidwal na aralin sa paksang "Pag-unlad ng auditory perception."

Laro "Ilagay sa pagkakasunud-sunod"

Layunin: pagbuo ng pansin sa pandinig, memorya, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita.

Kagamitan: screen, mga instrumentong pangmusika (mula 2 hanggang 5), mga larawan ng mga instrumentong ito.

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay nagpapakita ng mga instrumentong pangmusika, tinutugtog ang mga ito sa harap ng bata, humihiling na magpakita ng larawan ng instrumentong ito. Inaalok ang bata na paglaruan ang mga ito. Ipinakilala ang mga tuntunin ng laro: “Maglalaro ako, at makinig kang mabuti kung ano ang tunog ng laruan. Ipakita sa akin ang isang larawan ng isang tunog na laruan. Ilagay ang larawan sa harap mo sa mesa. Makinig nang mabuti kung ano ang tunog ng larawan pagkatapos ng una. Maghanap at maglagay ng larawan na may larawan niya. Tukuyin kung aling laruan ang huling tunog. Hanapin ang kaukulang larawan." Kapag natutunan ng bata na gawin ang gawain nang tama, gawing kumplikado ang gawain sa pamamagitan ng pag-aalok upang ayusin ang mga instrumento sa pagkakasunud-sunod ng kanilang mga tunog pagkatapos matapos ang pakikinig; dagdagan ang bilang ng mga instrumentong pangtunog.

Ang larong ito ay medyo kumplikado, kaya mas mainam na ihandog ito sa pangunahing bahagi ng indibidwal na aralin.

Laro "Hulaan mo kung sino ang sumisigaw."

Layunin: pagbuo ng pansin sa pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita.

Kagamitan: mga laruan o larawan na naglalarawan ng mga alagang hayop na pamilyar sa bata, tape recorder, pagrekord ng mga boses ng hayop.

Paglalarawan ng laro: ang isang may sapat na gulang ay nagpapakita ng mga inihandang larawan o mga laruan, na nag-on ng isang recording na may mga boses ng kaukulang mga hayop. Pagkatapos ay hiniling niya sa kanila na makinig at hulaan kung sino ang dadalaw sa kanila. Ang speech therapist ay gumaganap ng isang pag-record ng mga boses ng hayop, binabago ang pagkakasunud-sunod kung saan ipinakita ang mga ito. Hulaan ng bata kung sino ito.

Maaaring ihandog ang larong ito sa sandali ng organisasyon ng isang indibidwal na aralin sa paksang "Pag-unlad ng pananaw sa pagsasalita." Inaanyayahan ng speech therapist ang bata na makinig nang mabuti at hulaan kung sino ang bumisita sa amin kasama si Masha.

Laro "Kilalanin ang mga bisita."

Layunin: pagbuo ng auditory perception, pagkita ng kaibahan ng onomatopoeia.

Kagamitan: mga sumbrero na may mga tainga ng iba't ibang hayop.

Pinipili ang mga bisita (tatlo o apat) mula sa mga bata, at binibigyan sila ng mga sumbrero na may mga tainga ng iba't ibang hayop. Pumunta sila sa likod ng screen, humalili sa paggawa ng tunog sa likod ng screen, at hulaan ng mga bata kung sino ang lalabas. Nang magtipon, ang mga bisita ay sumasayaw sa abot ng kanilang makakaya upang pumalakpak. Pagkatapos ay pipiliin ang mga bagong bisita.

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa panahon ng isang dinamikong paghinto sa isang pangharap na aralin sa paksang "Pagkilala sa salita", na hinihiling sa mga bata na hulaan kung aling mga hayop ang dumating sa kanila. Sa simula ng laro, hinihiling ng speech therapist ang mga bata na ipakita kung paano tumunog ang mga hayop na ang hitsura ay kanyang pinlano.

Pagkita ng kaibhan sa pamamagitan ng paraan ng pagpaparami:

Laro "Araw o Ulan".

Layunin: pagbuo ng pansin sa pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita ayon sa paraan ng pagpaparami.

Kagamitan: tamburin.

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay nagsasabi sa mga bata na ang panahon ay maganda, ang araw ay sumisikat, at ngayon sila ay maglalakad. Sa oras na ito siya ay nagpapatugtog ng tamburin, at ang mga bata ay naglalakad. Pagkatapos ay sinabi niya na ang panahon ay naging masama at nagsimulang umulan. Ngayon ang speech therapist ay kumakatok sa tamburin at hinihiling sa mga bata na tumakbo palapit sa kanya at magtago mula sa ulan. Ipinaliwanag ng speech therapist sa mga bata na dapat silang makinig nang mabuti sa tamburin at "maglakad" o "magtago" alinsunod sa mga tunog nito.

Laro "Ano ang ginawa ni Masha?"

Kagamitan: manika.

Paglalarawan ng laro: Isang matanda ang nagpapakita ng isang manika, sinabi ang pangalan nito, at hinihiling sa mga bata na magpakilala. Nag-aalok siya na makipaglaro sa kanya. (Magsagawa ng mga aksyon alinsunod sa teksto: Pumalakpak tayo - pumalakpak, pumalakpak, pumalakpak.

We stomp our feet - stomp, stomp, stomp.

We smack our lips (smack three times).

Kami ay suminghot (sniff ng tatlong beses).)

Inaanyayahan ng speech therapist ang mga bata na ipikit ang kanilang mga mata at hulaan kung ano ang ginagawa ng manika. Ginagawa ng speech therapist ang mga aksyon at tinatanong sa bawat oras kung ano ang ginawa ni Masha.

Laro "Bumubuhos o tumutulo"

Layunin: pag-unlad ng pandama ng pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog na hindi nagsasalita ayon sa paraan ng pagpaparami.

Kagamitan: lalagyan na may tubig, goma na bombilya, metal na palanggana, screen.

Paglalarawan ng laro: sinabi ng speech therapist sa mga bata na nagsimula nang umulan sa isang fairyland. Ito ay maaaring bumuhos nang malakas (ang speech therapist ay pinindot nang husto ang tubig sa peras na may tubig), o tumutulo (ang speech therapist ay tumutulo ng tubig mula sa peras). Pinapalitan ng speech therapist sa likod ng screen ang mga pagkilos na ito, at sinasabi ng mga bata kung umuulan o tumutulo.

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa pangunahing bahagi ng isang indibidwal na aralin sa paksang "Pag-unlad ng auditory perception." Ang speech therapist ay maaaring magpakita ng isang larawan ng isang palaka at sabihin na siya ay tutulong na mahanap ang inagaw na guya kung ang bata ay nakikipaglaro sa kanya ng larong ito.

Pagkakaiba ng tunog ayon sa tempo:

Laro "Hulaan kung sino ang darating."

Kagamitan: mga larawan ng isang tagak at isang maya, isang tamburin.

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay nagpapakita ng mga larawan at ipinaliwanag na ang tagak ay naglalakad nang mahalaga at mabagal, at ang maya ay mabilis na tumalon. Pagkatapos ay dahan-dahan siyang kumatok sa tamburin, at ang mga bata ay naglalakad na parang mga tagak. Kapag ang isang matanda ay mabilis na kumatok sa isang tamburin, ang mga bata ay tumatalon na parang maya.

Ang larong ito ay maaaring ialok sa mga bata sa panahon ng isang dynamic na pag-pause sa isang harapang aralin sa paksang "Mga Salita - Mga Aksyon."

Laro "Sa clearing"

Layunin: pag-unlad ng auditory perception, pagkita ng kaibahan ng mga di-speech na tunog sa pamamagitan ng sound tempo.

Kagamitan: mga sumbrero na may mga larawan ng mga liyebre at lobo ayon sa bilang ng mga bata, tambol.

Paglalarawan ng laro: hinahati ng isang speech therapist ang mga bata sa dalawang grupo: hares at wolves. Ipinaliwanag ng speech therapist sa mga bata na kapag pinalo niya ng dahan-dahan ang tambol, lalakad ang mga lobo sa clearing, at kapag mabilis siyang pumutok, tatalon ang mga hares. Ang speech therapist ay nagpapalit-palit sa pagitan ng mabilis at mabagal na tunog.

Ang larong ito ay maaaring ialok sa mga bata sa panahon ng isang pangharap na aralin sa paksang "Pagkilala sa pangungusap" sa panahon ng isang dynamic na pag-pause.

Larong "Ulan"

Layunin: pag-unlad ng pandama ng pandinig, pagkita ng kaibahan ng tempo ng tunog.

Kagamitan: larawan ng ulan.

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay nagmumungkahi ng pagtingin sa larawan at pag-uulit ng rhyme.

Tumulo ang ulan sa aking palad: Tumulo - tumulo! (dahan-dahan)

Sa mga bulaklak, sa Murka - ang pusa: Tumulo - tumulo! (dahan-dahan)

At pagkatapos ay naglaro siya. Lil at lil,

I tried my best: Drip - drip - drip - drip! (mabilis)

Ang speech therapist ay nag-aalok upang ipakita kung gaano kabagal ang pagbuhos ng ulan (pindutin ang palad ng isa gamit ang hintuturo ng isang kamay, na nagsasabing: "Tumulo - tumulo!") Pagkatapos ay nag-aalok upang ipakita kung paano mabilis na bumuhos ang ulan (gawin ang parehong mga aksyon sa isang mas mabilis na bilis: "Drip - drip" - drip - drip!".)

Pagkatapos ay anyayahan ang bata na tumugtog ng echo: “Ulitin ang katulad ko.” Sabihin ang onomatopoeia mula sa likod ng screen at hilingin na ulitin ito.

1) tumulo – pumatak-patak; 2) takip; 3) tumulo - tumulo; 4) tumulo - tumulo - tumulo - tumulo.

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa mga bata sa pangunahing bahagi ng aralin sa paksang "Mga salita-sign" pagkatapos ng psycho-gymnastics, kung saan ang mga bata ay "naging gulay". Maaaring hilingin ng speech therapist sa mga bata na maging ulan at diligan ang mga halaman habang nagpapakita siya. Maaari kang mag-alok ng ganoong laro sa panahon ng articulatory gymnastics sa isang indibidwal na aralin, na nag-aanyaya sa bata na magsagawa ng ehersisyo nang maraming beses sa pagbagsak ng mga patak (halimbawa, i-click ang dila sa parehong bilang ng beses kapag nagsasagawa ng ehersisyo na "Kabayo").

Pagkakaiba ayon sa ritmo:

Larong "Sino ang Kumakatok?"

Kagamitan: paglalarawan para sa fairy tale na "The Three Little Pigs"

Paglalarawan ng laro: Ang speech therapist ay nagsasabi sa mga bata na ang baboy ay naghihintay para sa mga bisita - ang kanyang mga kapatid. Isang baboy ang kumakatok sa pinto ng ganito: /- /- / (tinapik ng speech therapist ang ritmo), gusto ito ng pangalawa: //-//, at ganito ang katok ng lobo: //- /. Iminumungkahi ng speech therapist na makinig nang mabuti sa ritmo at pagtukoy kung sino ang kumakatok.

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa pangunahing bahagi ng aralin sa paksang "Tunog "p", "p". Ang mga bisita natin ay ang mga biik na sina Pik, Pak at Pok.” Maaaring hilingin ng speech therapist sa mga bata na turuan si Pika na kilalanin sa pamamagitan ng pagkatok kung sino ang lumapit sa kanya.

Larong "Drops Ring"

Layunin: pag-unlad ng auditory perception, pagkita ng kaibahan ng mga pattern ng ritmo.

Kagamitan: musical triangle, larawan ng tagsibol.

Paglalarawan ng laro: hinihiling ng speech therapist sa mga bata na matukoy kung anong panahon ang ipinapakita sa larawan at pangalanan ang mga palatandaan ng tagsibol. Ang speech therapist ay nag-aalok ng mga bata

ulitin ang mga kanta ng tagsibol. Ang speech therapist ay nag-tap ng mga ritmo sa musical triangle, at ang pinangalanang bata ay pumalakpak: /- /, / -//, //- //...

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa simula ng isang pangharap na aralin, na nag-aanyaya sa mga bata na makinig nang mabuti sa mga kanta sa tagsibol at ulitin ang mga ito sa parehong paraan. Ang umuulit ng tama ay umupo. Sa ganitong paraan, lahat ng bata ay makikibahagi sa laro. Paglalarawan ng laro: ipinaliwanag ng speech therapist sa bata na ang mga droplet ay kumakanta ng kanilang mga kanta batay sa mga larawang ito. Ang speech therapist ay nagpapakita ng larawan at pumalakpak sa kaukulang ritmo. Pagkatapos ay hinihiling niya sa bata na makinig sa ritmo at magpakita ng isang larawan na tumutugma sa ritmong ito: //-/, //, /-/-/, /-//.

Mas mainam na ihandog ang larong ito sa unang pagkakataon sa pangunahing bahagi ng isang indibidwal na aralin. Kapag napag-aralan ng mga bata ang mga patakaran ng laro, maaari kang mag-alok ng isang pangharap na aralin sa sandali ng organisasyon upang hatiin ang mga bata sa mga koponan kung may planong kumpetisyon. Ang speech therapist ay maaaring maglagay ng mga card na may mga ritmo sa mga talahanayan ng mga koponan. Pagkatapos ang speech therapist ay pumalakpak ng isang ritmo para sa bawat bata. Dapat matukoy ng bata kung nasaan ang card na may kanyang ritmo at pumalit sa kanya.

Pagkita ng kaibhan ayon sa lakas ng tunog: Kagamitan: tamburin.

Paglalarawan ng laro: ang speech therapist ay kumakatok sa tamburin nang tahimik, malakas at napakalakas. Ayon sa tunog ng tamburin, ang bata ay nagsasagawa ng mga paggalaw: sa isang tahimik na tunog ay naglalakad siya sa kanyang mga daliri sa paa, sa isang malakas na tunog na siya ay naglalakad, sa isang napakalakas na tunog na siya ay tumatakbo.

Maaaring ihandog ang larong ito sa panahon ng isang dynamic na pag-pause sa isang frontal o indibidwal na aralin.

Laro "Hanapin ang laruan"

Layunin: pagbuo ng pansin sa pandinig, pagkita ng kaibahan ng mga tunog sa pamamagitan ng lakas ng tunog.

Kagamitan: maliit na laruan.

Paglalarawan ng laro: isang bata ang umalis sa silid. Ang isa pang bata ay nagtatago ng laruan sa silid. Kapag bumalik ang unang bata sa silid, ipinaliwanag sa kanya ng speech therapist na tutulungan siya ng ibang mga bata na mahanap ang laruan. Paglapit niya sa nakatagong laruan, papalakpak ng malakas ang mga bata. Kapag lumayo ito sa kanya, mas magiging tahimik ang pagpalakpak.

Ang larong ito ay maaaring ihandog sa pangunahing bahagi ng pangharap na aralin sa paksang "Mga Salita - Mga Aksyon".